Thanh tra tỉnh Bình Dương: Làm việc với UBND huyện Phú Giáo về công tác thanh tra, tiếp công dân, xử lý đơn, giải quyết khiếu nại, tố cáo và công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực
Chiều 16/7, bà Huỳnh Nữ Kiều Ngân, Phó Chánh Thanh tra tỉnh Bình Dương làm trưởng đoàn, cùng các thành viên đã có buổi làm việc với UBND huyện Phú Giáo về công tác thanh tra, tiếp công dân, xử lý đơn, giải quyết khiếu nại, tố cáo và công tác phòng, chống tham nhũng trong 6 tháng đầu năm 2024. Ông Đoàn Văn Đồng, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện tiếp và làm việc cùng đoàn.
Ảnh: Bà Nguyễn Hồng Liên, Phó Chánh Thanh tra huyện thông qua báo cáo 6 tháng đầu năm 2024
Theo báo cáo của UBND huyện Phú Giáo tập trung bám sát chỉ đạo, hướng dẫn của UBND tỉnh, Thanh tra tỉnh để triển khai thực hiện các nhiệm vụ theo thẩm quyền. Cụ thể, trong 6 tháng đầu năm 2024, Ban tiếp dân huyện đã tiếp được 120 cuộc, với 96 lượt người đến liên hệ và nhận 23 đơn; cùng với đó UBND huyện giải quyết được 34 đơn khiếu nại, tố cáo, kiến nghị, phản ánh thuộc thẩm quyền, đạt tỷ lệ 87,18%; ngoài ra Thanh tra huyện cùng các ngành có liên quan đã tham mưu UBND huyện ban hành 13 văn bản lãnh đạo, chỉ đạo, triển khai thực hiện các quy định của pháp luật về phòng chống tham nhũng, tiêu cực, cải cách hành chính, chuyển đổi số, chấp hành kỷ luật, kỷ cương hành chính, văn hóa công vụ … Đặc biệt luôn thực hiện có hiệu quả công khai minh bạch về tổ chức và hoạt động, thực hiện quy tắc ứng xử, xây dựng và thực hiện các chế độ định mức tiêu chuẩn, cải cách hành chính, thanh toán không dùng tiền mặt, kê khai tài sản thu nhập… đảm bảo theo quy định của pháp luật.
Ảnh: Ông Đoàn Văn Đồng, Phó Bí thư Huyện ủy, Chủ tịch UBND huyện phát biểu
Tại buổi làm việc, các đại biểu đã tập trung thảo luận, nhằm nắm bắt tình hình, để trao đổi, kịp thời tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc trong việc triển khai thi hành Luật Thanh tra năm 2022; thực hiện Kế hoạch công tác thanh tra năm 2024 và thực hiện các nhiệm vụ công tác thanh tra, tiếp công dân, xử lý đơn thư, giải quyết khiếu nại, tố cáo và phòng, chống tham nhũng, tiêu cực trên địa bàn huyện Phú Giáo trong thời gian tới.
Ảnh: Bà Huỳnh Nữ Kiều Ngân, Phó Chánh Thanh tra tỉnh Bình Dương phát biểu kết luận
Phát biểu kết luận buổi làm việc, bà Huỳnh Nữ Kiều Ngân, Phó Chánh Thanh tra tỉnh Bình Dương ghi nhận và đánh giá cao trước những kết quả lãnh đạo, chỉ đạo việc thực hiện công tác thanh tra, tiếp công dân, giải quyết khiếu nại, tố cáo và công tác phòng, chống tham nhũng, tiêu cực trong 6 tháng đầu năm 2024 của UBND huyện. Đồng thời, đề nghị Thanh tra huyện phối hợp với các cơ quan liên quan tập trung nghiên cứu Luật Thanh tra năm 2022; quan tâm và tạo điều kiện cho công chức làm công tác thanh tra được đào tạo, bồi dưỡng nghiệp vụ để nâng cao năng lực; cùng với đó tham mưu UBND huyện thực hiện việc quản lý nhà nước về công tác thanh tra, giải quyết khiếu nại, tố cáo, phòng chống tham nhũng, tiêu cực; chỉ đạo các ngành chuyên môn, các xã, thị trấn kiểm tra, rà soát, tham mưu giải quyết dứt điểm các vụ khiếu nại, không để đơn thư tồn đọng quá hạn, kéo dài.
Minh Duy
22/07/2024 Lượt xem: 12
22/07/2024 Lượt xem: 12
15/07/2024 Lượt xem: 53
15/07/2024 Lượt xem: 35
15/07/2024 Lượt xem: 30
Liên kết website
Các Trang khác
Thống kê truy cập
Tuần này: 5816
Tháng này: 70558
Tổng truy cập: 8299992