Huyện ủy Phú Giáo: Giám sát việc thực hiện Nghị quyết số 10 của Tỉnh ủy Bình Dương đối với Đảng bộ xã Phước Hòa
Chiều 22/7, ông Nguyễn Văn Long, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện làm trưởng đoàn đã tiến hành giám sát việc thực hiện Nghị quyết số 10-NQ/TU, ngày 05/7/2023 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh Bình Dương về “Tiếp tục sắp xếp tổ chức bộ máy tinh gọn, hoạt động hiệu lực, hiệu quả và chế độ chính sách trong thời gian tới của huyện Phú Giáo”; việc điều chỉnh bổ sung quy chế làm việc của cấp ủy và công tác rà soát, điều chỉnh, bổ sung quy hoạch cán bộ đối với Đảng bộ xã Phước Hòa và cá nhân đồng chí Bí thư Đảng ủy xã.
Ảnh: Toàn cảnh buổi giám sát
Tại buổi giám sát, thay mặt lãnh đạo xã ông Lê Thanh Tâm, Phó Bí thư Thường trực Đảng ủy, Chủ tịch HĐND xã cho biết, đến nay Đảng bộ xã Phước Hòa có 616 đảng viên, sinh hoạt tại 15 Chi bộ trực thuộc; có 24 cán bộ, công chức và 13 người hoạt động không chuyên trách. Ngay sau khi Huyện ủy ban hành Kế hoạch số 104-KH/HU, ngày 16/8/2023 về thực hiện Nghị quyết số 10-NQ/TU, ngày 05/7/2023 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh Bình Dương; Đảng ủy xã tập trung chỉ đạo Chính quyền, MTTQ xã và cấp ủy Chi bộ trực thuộc tổ chức tuyên truyền, quán triệt, phổ biến đến cán bộ, đảng viên về nội dung Nghị quyết của Tỉnh ủy và Kế hoạch của Ban Thường vụ Huyện ủy để tạo đồng thuận trong việc triển khai thực hiện. Cùng với đó, Đảng ủy xã thực hiện tốt công tác sắp xếp, bố trí cán bộ quản lý tinh gọn, hoạt động hiệu lực, hiệu quả theo đúng quy trình, hướng dẫn, đảm bảo công khai dân chủ, qua đó từng bước nâng cao năng lực của đội ngũ cán bộ xã; cũng như chú trọng đến công tác đào tạo, bồi dưỡng, qua đó góp phần nâng cao chất lượng đội ngũ cán bộ; từ đó góp phần thực hiện có hiệu quả nhiệm vụ phát triển kinh tế - xã hội, đảm bảo quốc phòng – an ninh; cũng như xây dựng thành công xã nông thôn mới nâng cao, tiến tới xây dựng nông thôn mới kiểu mẫu.
Ảnh: Ông Ngô Trung Thành, Bí thư Đảng ủy xã thông qua báo cáo cá nhân
Cùng với đó, các thành viên đoàn đoàn giám sát đã tập trung đánh giá những việc làm được, chưa làm được, nhằm kịp thời giúp Đảng ủy xã, cũng như cá nhân đồng chí Bí thư Đảng ủy tháo gỡ những khó khăn, vướng mắc trong các văn bản, cũng như trong công tác lãnh đạo, chỉ đạo để thực hiện tốt hơn nữa Nghị quyết số 10-NQ/TU, ngày 05/7/2023 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh Bình Dương.
Ảnh: Thành viên đoàn giám sát phát biểu
Phát biểu kết luận buổi giám sát, ông Nguyễn Văn Long, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện đề nghị Đảng ủy xã Phước Hòa, cũng như cá nhân đồng chí Bí thư Đảng ủy xã cần tiếp tục quán triệt trong đội ngũ cán bộ, đảng viên và các Chi bộ cần thực hiện tốt hơn nữa Nghị quyết số 10-NQ/TU, ngày 05/7/2023 của Ban Chấp hành Đảng bộ tỉnh Bình Dương; tập trung rà soát, điều chỉnh, bổ sung quy hoạch cán bộ theo quy định; quan tâm đào tạo, sắp xếp cán bộ, đặc biệt là cán bộ nữ, cán bộ trẻ có năng lực, phát huy sở trường, đáp ứng yêu cầu nhiệm vụ thời kỳ công nghiệp hóa - hiện đại hóa đất nước. Bên cạnh đó, Đảng ủy xã cần quan tâm hơn nữa đến công tác giáo dục chính trị tư tưởng cho cán bộ, đảng viên; xây dựng đoàn kết nội bộ, tăng cường hơn nữa công tác kiểm tra, giám sát của Mặt trận Tổ quốc Việt Nam, các đoàn thể chính trị - xã hội và các Chi bộ trực thuộc.
Ảnh: Ông Nguyễn Văn Long, Phó Bí thư Thường trực Huyện ủy, Chủ tịch HĐND huyện phát biểu kết luận
Minh Duy
22/07/2024 Lượt xem: 7
22/07/2024 Lượt xem: 7
22/07/2024 Lượt xem: 10
22/07/2024 Lượt xem: 17
22/07/2024 Lượt xem: 10
Liên kết website
Các Trang khác
Thống kê truy cập
Tuần này: 5686
Tháng này: 70428
Tổng truy cập: 8299862